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Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba akikabidhi hundi kwa mmoja wa wanufaika wa  ruzuku ya Shilingi bilioni 3.21 iliyotolewa na  Mfuko 
wa Nishati Safi ya Kupikia (CookFund) Tanzania   kwa kampuni 16 zinazojishughulisha na utoaji wa huduma za uuzaji wa  nishati safi ya kupikia 

nchini. Hafla hiyo ilifanyika mkoani  Dar es Salaam.
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Mfuko wa Nishati 
Safi ya Kupikia 
(CookFund) 
Tanzania 

imetoa ruzuku yenye 
thamani ya Shilingi 
Bilioni 3.2 kwa kampuni 
16 zinazojishughulisha 
na utoaji wa huduma za 
uuzaji wa  nishati safi ya 
kupikia nchini kwa lengo la 
kuzisaidia kutoa huduma 
hizo kwa gharama 
nafuu na zenye ubora 
unaowanufaisha wateja 
wa kipato cha chini nchini 
Tanzania.

Wanufaika hao 16 ni 
matokeo ya mwito wa 
kwanza wa maombi ya 
ufadhili yaliyotolewa 
mnamo Septemba 2022 
kupitia programu hiyo 
inayofadhiliwa na Umoja 

wa Ulaya (EU) ukilenga 
katika maeneo ya 
teknolojia safi ya kupikia 
hususani gesi ya ‘mitungi’ 
yaani Liquified Petroleum 
Gas (LPG), majiko ya 
umeme  (EPC) ,majiko 
ya mkaa banifu (ICS) 
mkaa tofali utokanao na 
vumbi la makaa ya mawe 
(briquettes) na nishati 
ya mafuta itokanayo 
na mabaki ya mimea 
(bioethanol)

Hafla fupi ya kukabidhi 
hundi za fedha kwa 
wanufaika hao ilifanyika 
mkoani Dar es Salaam 
ikiongozwa na Waziri wa 
Nishati, January Makamba 
sambamba na Balozi wa 
Umoja wa Ulaya, Manfredo 
Fanti, na Mkuu wa Mfuko 
wa Maendeleo ya Mitaji wa 

Umoja wa Mataifa (UNCDF) 
Tanzania Peter Malika 
ambaye mfuko wake ndio 
unaratibu programu ya 
CookFund.

Akizungumza wakati 
wa hafla hiyo Waziri 
Makamba aliwasisitiza 
wanufaika wa ruzuku hiyo 
kuhakikisha wanazitumia 
fedha hizo kulingana 
na malengo ya mpango 
huo ili matokeo mazuri 
ya mpango huo yaweze 
kuwafikia Watanzania 
wengi.

“Ni vyema mkafahamu 
kuwa huu si mkopo bali ni 
ruzuku ambayo mnaipata 
moja kwa moja kwa jina la 
nchi yetu.Hivyo ni vyema 
mkahakikisha Watanzania 
wananufaika kweli 
kupitia mpango huu kwa 

kuwafikishia bidhaa zenu 
za nishati kwa bei nafuu 
ili waweze kuondokana 
na matumizi ya nishati 
chafu ambazo si rafiki kwa 
mazingira,’’ alisema

Akizungumzia zaidi 
programu ya CookFund 
Waziri Makamba alisema 
ni moja ya suluhu la 
msingi kwa nchi katika 
kupambana na matumizi 
ya nishati chafu kwa 
sababu inawahakikishia 
wananchi upatikanaji wa 
nishati safi kwa gharama 
nafuu.

Kwa upande wake 
Balozi Manfred Fanti 
aliwataka wafanyabiashara 
walionufaika na ruzuku 
hiyo kuonyesha kwamba 
wanaweza kuuza bidhaa 
zao za nishati ya kupikia 
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kwa bei nafuu na kwa 
wateja wengi wapya 
kupitia msaada wa 
kifedha walioupata kupitia 
mpango huo

“Umoja wa Ulaya (EU) 
unatarajia ruzuku hizi 
zitasaidia watumiaji wapya 
wa nishati ya kupikia hapa 
nchini kuweza kupata 
vifaa vyote vinavyohusika 
na mfumo mzima wa 
zana za kupikia kwa bei 
nafuu na zaidi tuendelea 
kuhamasisha watanzania 
wengi zaidi waendelee 
kuachana na mbinu za 
kupikia ambazo zinachafua 
na kuharibu mazingira”.

 “Tunatumai 
kushuhudia matokeo ya 
kuridhisha katika siku 
zijazo na kupungua kwa 
familia zinazotumia nishati 
ya kuni au mkaa kwa 
kupikia.” Alisema. 

Akitoa shukurani zake 
kwa Serikali ya Tanzania 
na Umoja wa Ulaya, Bw. 
Peter Malika alisema kwa 
kuzingatia athari kubwa 
ya matumizi ya nishati 
itokanayo na mimea 
katika suala zima la 
mapishi nchini, ipo haja 
ya msingi ya kuongeza 
uwekezaji katika mnyororo 
wa thamani kwenye 

nishati safi ya kupikia ili 
kuharakisha mabadiliko 
kuelekea kwenye matumizi 
ya nishati safi ya kupikia.

 “Kwa kuwa hii ni 
awamu ya kwanza ya 
maombi yaliyoidhinishwa  
ambayo yanahusisha 
wanufaika 16 ambao kwa 
jumla watahudumia kaya 
191,336 katika maeneo 
yao na kutoa ajira 191 
katika kipindi cha miaka 
mitatu, tunatarajia 
kuzindua mwito mpya 
wa mapendekezo mwezi 
huu kwa hivyo kuendelea 
awamu nyingine ya ruzuku 
kwa kama hizi,’’ alibainisha.

CookFund ni programu 
ya miaka mitatu 
inayofadhiliwa na Umoja 
wa Ulaya (EU) chini ya 
Mpango wa mkakati 
jumuishi wa kutumia 
nishati safi ya kupikia 
nchini na Mfuko wa 11 wa 
Maendeleo ya Ulaya (EDF), 
unaolenga kuchangia 
dhamira ya Tanzania ya 
kukabiliana na mabadiliko 
ya tabianchi kwa kuongeza  
sehemu ya idadi ya watu 
na upatikanaji endelevu 
wa ufumbuzi wa kupikia.

UNCDF ndiyo taasisi 
msimamizi na mtekelezaji 
wa programu ya 
CookFund. Mpango huu 
unalenga kushughulikia 
“upungufu wa mitaji” kwa 
upande wa watendaji 
wa sekta binafsi na 
changamoto ya kumudu 
gharama kwa watumiaji 
wa mwisho kwenye kaya.

Programu ya CookFund 
inachangia vipaumbele 
vya kimkakati vya Mfumo 
wa Ushirikiano wa Umoja 
wa Mataifa nchini Tanzania 
kwa kusaidia upatikanaji 
bora wa nishati safi na 
teknolojia, usimamizi 
endelevu wa maliasili na 
kuongeza kasi ya kazi 
zenye heshima katika sekta 
rasmi.

Kutoka Wizara ya 
Nishati, Hafla hiyo 
ilihudhuriwa pia na 
Kamishna wa Umeme na 
Nishati Jadidifu, Mhandisi 
Innocent Luoga na 
wataalam mbalimbali.
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Na Timotheo Mathayo, 
Rufiji

Katibu Mkuu 
Kiongozi wa 
Serikali ya 
Mapinduzi ya 

Zanzibar na Katibu wa 
Baraza la Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar, 
Mha. Zena Ahmed Said 
amepongeza utekelezaji 
wa mradi wa umeme wa 
Julius Nyerere (JNHPP) 
ambao unaendelea vizuri 
ukiwemo ujenzi wa Tuta 
Kuu pamoja na njia za 
kupitisha maji.

Mha. Zena ametoa 
kauli hiyo Jumamosi 
Januari 21, 2023 wakati 

alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari 
baada ya  Makatibu na 
Naibu Makatibu Wakuu 
Wastaafu wa Wizara 
mbalimbali kuona 
maendeleo ya ujenzi 
wa mradi kuzalisha 
umeme wa Julius 
Nyerere (JNHPP) ambao 
utazalisha umeme wa 
kiasi cha megawati 2,115.

“Ni matumaini yetu 
ikifika mwezi Juni 2024 
ujenzi wa huu mradi 
wa kuzalisha umeme 
wa Bwawa la Nyerere 
utakuwa umekamilika 
kwa sababu hadi sasa 
mradi umefikia asilimia 
80.2 na utaondoa 

changamoto ya 
upatikanaji wa umeme 
nchini,” alisema Mha. 
Zena.

 Aliishukuru Wizara ya 
Nishati kwa kuwaalika 
kutembelea mradi 
huo na pia alipongeza 
wakandarasi, Shirika 
la umeme Tanzania 
(TANESCO) na msimamizi 
wa mradi TECU ambayo 
ni kampuni ya Tanzania 
kwa kusimamia ujenzi. 

Aidha, Mha. Zena 
aliishauri Wizara ya 
Nishati kuandaa 
kanzidata itakayosaidia 
kufahamu wafanyakazi 
wote waliohusika katika 
ujenzi wa mradi huo 
ili waweze kutumika 
maeneo mengine yenye 
miradi ya kimkakati.

Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Felchesmi 
Mramba alisema 
Makatibu Wakuu 
Wastaafu waliotembelea 
mradi huo baadhi 
yao walihusika katika 
maandalizi ya awali ya 
utekelezaji wa mradi 
walipokuwa Wizara 
ya Nishati na Madini 
au Wizara nyingine za 
kisekta walizokuwa 

wakifanyia kazi.
Mhandisi Mramba 

amesema kila 
mmoja amechangia 
mafanikio ya mradi 
huo na amewapongeza 
Makatibu Wakuu 
Wastaafu kwa kukubali 
mwaliko wa Wizara 
ya Nishati kwa kufika 
eneo la mradi kuona 
maendeleo yaliyofikiwa.

Katibu Mkuu mstaafu 
wa Wizara ya Utumishi, 
Bw. George Yambesi 
ambaye pia ni Katibu 
wa Makatibu Wakuu 
Wastaafu amesema 
viongozi wastaafu 
wataendelea kuwa 
mabalozi wa Miradi 
inayotekelezwa na 
Serikali ikiwemo ujenzi 
wa mradi wa kuzalisha 
umeme wa JNHPP.

Ziara hiyo 
ilihudhuriwa na viongozi 
mbalimbali kutoka 
Wizara ya Nishati 
akiwemo Naibu Katibu 
Mkuu, Bw. Kheri Abdul 
Mahimbali, Kamishna 
wa Umeme na Nishati 
Jadidifu, Mhandisi 
Innocent Luoga, 
Kamishna Msaidizi wa 
Nishati Jadidifu, Bw. 
Edward Ishengoma 
pamoja na watendaji 
wengine wa Wizara ya 
Nishati na TANESCO.
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MAKATIBU WAKUU WASTAAFU 
WAPONGEZA UTEKELEZAJI 

MRADI WA JNHPP

Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mhandisi Felchesmi Mramba 
akizungumza na waandishi wa Habari wakati wa ziara ya 
Makatibu Wakuu na Naibu Makatibu Wakuu wastaafu waliofika 
kuona maendeleo ya ujenzi wa Bwawa la kuzalisha Umeme la 

Julius Nyerere (JNHPP).
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MAKATIBU WAKUU WASTAAFU WAPONGEZA 
UTEKELEZAJI MRADI WA JNHPP

Katibu Mkuu Kiongozi, Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar na 
Katibu wa Baraza la Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar, Mha. Zena 
Ahmed Said  (wa tatu kushoto) 
akiwa na baadhi ya Makatibu 
Wakuu na Naibu Makatibu 
Wakuu wastaafu wakielekea 
kwenye eneo litakalofungwa 
mashine za kuzalisha umeme 
(Power house) ili kuangalia 

maendeleo ya kazi hiyo.

Naibu Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati Bw. Kheri Abdul 
Mahimbali (wa kwanza kulia) 
akizungumza na baadhi ya 
watendaji  walioshiriki ziara 
ya Makatibu Wakuu na Naibu 
Makatibu Wakuu wastaafu 
katika mradi wa Bwawa la 
kuzalisha umeme la Julius 

Nyerere.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,  Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa kwenye mazungumzo na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Mafuta ya Taifa ya Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE) ENOC LLC, Bw. Saif Al Falasi aliyeambatana na ujumbe wake Ikulu Jijini 

Dar es Salaam tarehe 28 Januari, 2023.
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Dar es Salaam tarehe 28 Januari, 2023. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Nishati tarehe 27 Januari, 2023 
walisaini Mkataba wa makubaliano (Memorandum of Understanding) na Kampuni hiyo ya ENOC LLC kuhusu Ujenzi wa Kitovu cha Mafuta 

(Fuel Hub) hapa nchini.



Veronica Simba – 
Dar es Salaam.

Waziri wa 
Nishati, 
Mheshimiwa 
Januari 

Makamba amesema 
Serikali iko katika 
mchakato wa kubadilisha 
utaratibu mzima wa kutoa 
kazi kwa Wakandarasi 
wanaotekeleza miradi 
ya umeme vijijini 
kwa kuzingatia zaidi 
watakaokidhi vigezo vya 
utekelezaji miradi kwa 
wakati na viwango.

Aliyasema hayo 
Januari 24, 2023 
jijini Dar es Salaam 
wakati akizungumza 
na Wakandarasi 
wanaotekeleza miradi ya 
umeme vijijini.

Alisema Serikali 
imewekeza fedha 
nyingi katika utekelezaji 
wa miradi hiyo hivyo 

haiwezi kukubali kuona 
wananchi wakiendelea 
kulalamika kutokana 
na kucheleweshwa kwa 
miradi husika.

“Tuko katika mchakato 
wa kubadilisha kabisa 
namna nzima tunawapa 
kazi, namna nzima 
tunatathmini hizi kazi na 
mwishowe hatima yenu 
kama Wakandarasi wa 
miradi ya REA.”

Akieleza zaidi, Waziri 
amesema Wizara kwa 
kushirikiana na Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA) 
itafuata taratibu zote na 
kuhakikisha inawaengua 
ambao wanasababisha 
malalamiko.

Aidha, alisisitiza kuwa 
kwa wale ambao wana 
utekelezaji duni zaidi na 
hawabadiliki, Serikali siyo 
tu kwamba itawachukulia 
hatua za kimkataba 
lakini pia itawashtaki 
kwenye Bodi ya Usajili wa 

Wahandisi (Contractors 
Registration Board) ili 
waondolewe katika 
orodha ya Wakandarasi wa 
Tanzania.

“Haiwezekani wewe 
umepewa kazi unaendelea 
nayo, labda ulipaswa 
kuwa umefikia asilimia 
90 lakini uko asilimia 40 
na mwenzako kafikia 
asilimia 90 inayotakiwa 
halafu mnaenda kwenye 
ushindani huku mkiwa 
mmepewa nafasi sawa 
ya kupata kazi nyingine,” 
amefafanua.

Waziri Makamba 
alisisitiza kuwa ni kwa 
sababu hiyo, utaratibu 
unabadilishwa na kwamba 
Mkandarasi akipewa 
kipande kidogo cha kazi, 
akikamilisha atapewa 
kipande kingine na siyo 
vinginevyo.

Kufuatia kusuasua kwa 
baadhi ya wakandarasi 
katika utekelezaji wa 

miradi, Waziri Makamba 
alitoa muda wa miezi 
miwili kuanzia sasa ili 
waitumie kurekebisha 
dosari na mapungufu 
yao ili wafikie kiwango 
kinachotakiwa.

“Kama ulikuwa 
umesuasua, uko nafasi 
za chini au ya mwisho, 
tumia muda huo wa 
miezi miwili kuchakarika 
ili ufike kwenye nafasi 
inayotakiwa,” alielekeza.

Akifafanua zaidi, 
alisema baada ya mwezi 
mmoja tangu kutolewa 
kwa agizo, Serikali itafanya 
tathmini ili kuanza kubaini 
waliozingatia maelekezo 
na kufanya mabadiliko 
na baada ya miezi miwili 
wale watakaokuwa na 
utekelezaji duni watakuwa 
wamefungua wigo wa 
kutoka nje.

Pamoja na kutoa 
maelekezo hayo, Waziri 
aliweka bayana kuwa 
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SERIKALI KUBADILI UTARATIBU WA KUTOA KAZI KWA 
WAKANDARASI WA MIRADI YA UMEME VIJIJINI

Waziri wa Nishati, Mhe. Januari Makamba akizungumza na 
Wakandarasi wanaotekeleza miradi ya umeme vijijini katika kikao 

maalum kilichofanyika Dar es Salaam, Januari 24, 2023.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Kheri Mahimbali 
akizungumza wakati wa kikao maalum cha Waziri wa Nishati, 
Mhe. Januari Makamba na Wakandarasi wanaotekeleza miradi ya 

umeme vijijini kilichofanyika Dar es Salaam, Januari 24, 2023.



lengo la Serikali ni kuwapa 
fursa wakandarasi wazawa 
lakini akatoa angalizo 
endapo wakishindwa 
kutimiza vigezo, basi 
Serikali haitasita kuwapatia 
kazi hizo Wakandarasi wa 
kimataifa waliothibitika 
kufanya kazi nzuri katika 
nchi mbalimbali.

Katika hatua nyingine, 
Waziri aliwaagiza 
Wakandarasi wote 
wenye utekelezaji 
duni kuwasilisha REA, 
Mpango wa namna 
ya kushughulikia 
ucheleweshaji miradi 
uliotokea (Delay Recovery 
Program) ndani ya siku 
saba tangu kutolewa kwa 
maagizo husika.

Akizungumzia mikakati 
zaidi iliyochukuliwa na 
Wizara kwa kushirikiana 
na REA katika kuhakikisha 
miradi ya umeme vijijini 
inatekelezwa kwa wakati, 

Waziri Makamba alisema 
mchakato wa kuajiri vijana 
136 kwa kazi ya kusimamia 
miradi ya REA nchi 
nzima uko katika hatua 
za mwisho kwani usaili 
umekwishafanyika na hivi 
karibuni wataanza kazi.

Aidha, alibainisha 
kuwa, kunaandaliwa 
Jukwaa maalum kupitia 
tovuti (Website Portal) 
litakalotumika kuhuisha 
taarifa za maendeleo ya 
utekelezaji wa miradi 
ya umeme vijijini ili kila 
mwananchi atakayeingia 
humo aweze kuona kwa 
uwazi hali halisi, wapi 
kunaendelea vizuri na 
wapi kunasuasua ili 
waweze kuhoji.

Akizungumza 
katika kikao hicho, 
Mkurugenzi Mkuu wa 
REA Mhandisi Hassan 
Saidy aliwakaribisha 
Wakandarasi wenye 

kuhitaji mazungumzo 
au msaada wowote 
kutoka REA, hususan 
waliokamilisha taratibu na 
wakawa na changamoto 
za kutokulipwa kwa 
wakati, wafike ofisini 
kwake, ambapo aliahidi 
kuzitatua.

“Niwahakikishie 
tu kwamba sisi REA 
tumeshakubaliana 
na kuweka mikakati 

ya dhati kwamba 
hatutachelewesha malipo 
kwa Wakandarasi kwani 
tunatambua umuhimu wa 
miradi hiyo kwa wananchi,” 
alisisitiza Mhandisi Saidy.

Akizungumza kwa 
niaba ya Wajumbe 
wenzake wa Bodi ya 
Nishati Vijijini (REB), 
Mhandisi Styden 
Rwebangira alisema 
ni faida zaidi kwa 
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SERIKALI KUBADILI UTARATIBU WA KUTOA KAZI KWA 
WAKANDARASI WA MIRADI YA UMEME VIJIJINI

Mjumbe wa Bodi ya Nishati Vijijini (REB), Mhandisi Styden 
Rwebangila akizungumza wakati wa kikao maalum cha Waziri wa 
Nishati, Mhe. Januari Makamba na Wakandarasi wanaotekeleza 
miradi ya umeme vijijini kilichofanyika Dar es Salaam, Januari 24, 

2023.

Sehemu ya Wakandarasi wanaotekeleza miradi ya umeme vijijini 
wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Mhe. Januari Makamba alipokuwa 
akizungumza nao katika kikao maalum kujadili utekelezaji wa 
miradi hiyo. Kikao hicho kilifanyika jijini Dar es Salaam, Januari 24, 

2023.



Wakandarasi kupata 
fursa ya kuelezwa bayana 
mipango na hatua ambazo 
Serikali inakwenda 
kuzichukua dhidi ya wale 
wenye utekelezaji hafifu.

Alisema Serikali 
ingeweza isiweke 
bayana na kuchukua 
hatua kimyakimya hali 
ambayo ingewaathiri 
kwani wasingepata fursa 
ya kujirekebisha kama 
wanayopewa sasa.

Naye Mkurugenzi 
Mkuu wa Kampuni 
ya Namis Corporate, 
Mhandisi Thomas Uiso, 
akizungumza kwa niaba 
ya Wakandarasi wote 
wanaotekeleza miradi ya 
umeme vijijini, alisema 
wamepokea maelekezo 
ya Mheshimiwa Waziri na 

watayafanyia kazi maana 
wanataka kuendelea 
kudumu katika kazi hizo.

“Nikuhakikishie 
Mheshimiwa waziri, katika 
wale watano wa juu kwa 
utekelezaji mzuri wa 
miradi, baada ya miezi 
miwili idadi itabadilika 
kabisa,” alisisitiza.

Awali, akiwasilisha 
taarifa ya utekelezaji wa 
miradi ya umeme vijijini, 
Mkurugenzi wa Huduma 
za Ufundi kutoka REA, 
Mhandisi Jones Olotu 
aliitaja kampuni ya 
M/s STEG International 
Limited kufanya kazi nzuri 
kwani Mkandarasi huyo 
amekamilisha ujenzi wa 
miundombinu yote ya 
mradi kwa asilimia 100 
kabla ya muda wa mradi 

kukamilika.
Alisema kazi 

aliyokamilisha Mkandarasi 
huyo ni kwa fungu (lot) 30 
katika wilaya za Meatu na 
Maswa mkoani Simiyu na 
fungu 18 katika Wilaya ya 
Morogoro Vijijini mkoani 
Morogoro.

Mhandisi Olotu 
aliongeza kuwa ili 
kuhakikisha wananchi 
wengi wanaunganishwa 
na huduma ya umeme, 
Wakala umeongeza wigo 
wa njia za msongo mdogo 
(LV lines) kwa kilomita 2 
pamoja na wateja 42 kwa 
kila kijiji.

Mkandarasi M/s 
STEG na wengine wawili 
kutoka kampuni za 
SAGEM COM Company 
Ltd na China Railway & 

Electrification Bureau 
wamepewa mkono wa 
pongezi na Mheshimiwa 
Waziri na watapatiwa 
zawadi maalum kutoka 
REA kutambua utendaji 
kazi wao mzuri katika 
kutekeleza miradi ya 
umeme vijijini.

Wakandarasi hao 
wameongoza kwa kushika 
nafasi nne za juu katika 
utekelezaji miradi.

Kikao hicho 
kilihudhuriwa pia na Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Kheri Mahimbali, 
Kamishna wa Umeme 
na Nishati na Jadidifu, 
Mhandisi Innocent Luoga, 
Wajumbe wa Bodi ya 
Nishati Vijijini, Wataalamu 
kutoka REA, TANESCO na 
Wizarani.

11HABARI

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |     Februari 1 - 28, 2023

Waziri wa Nishati, Mhe. Januari Makamba akiwa katika picha ya pamoja na Wakandarasi walioshika nafasi nne za juu katika utekelezaji 
wa miradi ya umeme vijijini. Tukio hilo lilifanyika wakati wa kikao cha Waziri na Wakandarasi jijini Dar es Salaam, Januari 24, 2023.

SERIKALI KUBADILI UTARATIBU WA KUTOA KAZI KWA 
WAKANDARASI WA MIRADI YA UMEME VIJIJINI



Waziri wa 
Nishati, Mhe. 
January 
Makamba 

amesema Tanzania 
imeweka milango wazi 
kwenye uwekezaji 
wa Sekta ya Nishati 
kutokana na uwepo wa 
mahitaji makubwa ya 
nishati nchini.

Waziri Makamba 
ameyasema hayo 
mkoani Dar es Salaam 
katika mkutano wa 
Wadau wa Nishati, 
Wawekezaji, Makampuni 
ya Nishati kutoka Nje, 
Mabalozi wa Nchi 
mbalimbali ambao 
unaangazia hali ya 
nishati sambamba na 

maendeleo yaliyofikiwa.
“Tumewakaribisha 

wawekezaji, tupo tayari 
kuhakikisha uwekezaji 
wao unakuwa wenye 
tija zaidi, hata hivyo 
serikali ipo tayari kuweka 
nguvu kwa sekta binafsi 
kwa maslahi mapana 
ya kupiga hatua za 

kimaendeleo nchini 
Tanzania”. Amesisitiza

Waziri Makamba 
amesema “Kwanini 
Tanzania?, Kwanini sasa? 
Tanzania ni mahali sahihi 
penye amani katika 
kufanya uwekezaji, 
hivyo tunawakaribisha 
Wawekezaji wenye tija 
kuwekeza kwenye Sekta 
ya Nishati Nchini”

Kwa upande wao 
Washiriki katika Mkutano 
huo wamepongeza 
juhudi za Serikali katika 
Sekta ya Nishati kwa 
kufungua wigo wa 
uwekezaji sambamba 
na kutatua changamoto 
zinazoikabili Sekta hiyo 
ikiwemo urasimu.

Mkutano 
umeandaliwa na 
EnergyNet kwa 
kushirikiana na Wizara ya 
Nishati, EWURA, TPDC na 
TANESCO.
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MILANGO YA UWEKEZAJI NISHATI IPO WAZI - MAKAMBA

Waziri wa Nishati, Mhe. Januari Makamba akizungumza na wadau wa sekta ya Nishati 
Februari 01, 2023 mkoani Dar es salaam.

Wadau wa Nishati kutoka ndani na nje ya nchi wakimsikiliza Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba wakati wa Mkutano wa Tatu wa 
Wadau hao uliofanyika mkoani Dar es Salaam.



Na Teresia Mhagama -
Dodoma

Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili 
Stephen Byabato, 
amesema kuwa 

utekelezaji wa mradi wa 
umeme wa Julius Nyerere 
(JNHPP) utakaozalisha 
umeme wa kiasi cha 
megawati 2,115  umefikia 
asilimia 80.2.

Naibu Waziri Byabato 
aliyasema hayo tarehe 
17 Januari, 2023, wakati 
Wizara ya Nishati ikitoa 
taarifa ya utekelezaji wa 
mradi huo kwa Wajumbe 
wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Nishati na Madini 

jijini Dodoma.
“Kwa sasa utekelezaji 

wa mradi unaenda kwa 
kasi  ambapo hadi kufikia 
tarehe 31 Desemba, 2022 
umefikia asilimia 80.22, 
aidha mnamo  tarehe 22 
Desemba, 2022 zoezi la 
kuanza kujaza maji katika 
bwawa la JNHPP lilifanyika 
kwa kufunga mageti 
ya njia ya mchepusho.” 
Alisema Byabato

Kuhusu kazi ya ujazaji 
maji katika Bwawa la 
JNHPP amesema kuwa, 
hadi kufikia tarehe 16 
Januari, 2023 kimo cha 
maji cha Bwawa kilifikia 
mita 112.48 kutoka usawa 
wa bahari kutokea kimo 
cha mita 74 tarehe 22 

Desemba 2022.
Naibu Waziri aliongeza 

kuwa, utekelezaji wa mradi 
wa JNHPP unaenda sanjari 
na  utekelezaji wa mradi 
wa njia ya kusafirisha 
umeme ya msongo wa kV 
400 kutoka eneo la mradi 
hadi Chalinze mkoani 
Pwani  na ujenzi wa kituo 
cha kupoza umeme 
cha Chalinze ambapo 
kwa ujumla miradi hiyo 
inaendelea kutekelezwa 
kwa kasi.

Kuhusu malipo kwa 
mkandarasi wa mradi 
huo alisema kuwa, tayari 
Serikali imeshalipa asilimia 
74.7 ya malipo hayo 
ambapo gharama za mradi 
huo ni shilingi Trilioni 6.5.

Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Mhe. Dunstan 
Kitandula amepongeza 
Serikali kwa utekelezaji 
wa mradi huo ikiwemo 
hatua  ya kuanza kujaza 
maji kwenye bwawa hilo. 
Aidha alisisitiza mradi huo 
kuendelea kutekelezwa 
kwa kasi ili asilimia za 
utekelezaji zilizobaki 
zikamilike kwa wakati.

Kikao hicho 
kilihudhuriwa pia na 
Mwakilishi wa Katibu 
Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mhandisi Styden 
Rwebangila pamoja na 
watendaji wengine kutoka 
Wizara ya Nishati na 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO).
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MRADI WA UMEME WA JULIUS 
NYERERE WAFIKIA ASILIMIA 80.2

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (kushoto) akizungumza wakati Wizara ya Nishati ilipotoa taarifa ya utekelezaji wa mradi wa 
umeme wa Julius Nyerere (JNHPP)  kwa Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini jijini Dodoma. Kushoto kwake Mwakilishi 

wa Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Styden Rwebangila.
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Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Mhe. Dunstan Kitandula (mbele, kushoto) akizungumza baada ya 
Wizara ya Nishati kutoa taarifa ya utekelezaji wa mradi wa umeme wa Julius Nyerere (JNHPP)  kwa Wajumbe wa Kamati hiyo jijini Dodoma.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (mbele, kushoto) akitoa taarifa ya utekelezaji wa mradi wa umeme wa Julius Nyerere 
(JNHPP)  kwa Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini jijini Dodoma. Kushoto kwake Mwakilishi wa Katibu Mkuu 

wa Wizara ya Nishati, Mhandisi Styden Rwebangila.

MRADI WA UMEME WA JULIUS 
NYERERE WAFIKIA ASILIMIA 80.2



Na Teresia Mhagama

Waziri wa 
Nishati, Mhe. 
January 
Makamba 

pamoja na Balozi wa 
Kenya nchini Tanzania, 
Mhe.Isaac Njenga 
wamekutana na kufanya 
mazungumzo kuhusu 
ushirikiano wa Tanzania 
na Kenya katika Sekta ya 
Umeme na Gesi.

Mazungumzo 
hayo yalifanyika 
tarehe 18 Januari, 
2023 jijini Dodoma 
ambapo viongozi 
hao walizungumzia 
ushirikiano katika 
kuendeleza nishati ya 
Jotoardhi, Jua, Upepo 
pamoja na mradi 
ya usafirishaji Gesi, 
usafirishaji umeme na 

usambazaji umeme 
vijijini.

Waziri wa Nishati, 
Mhe. January Makamba 
alimueleza Balozi Njenga 
kuwa, Tanzania ipo tayari 
kuendeleza ushirikiano 
na Kenya katika Sekta ya 
Gesi na Umeme kwani 
nchi hizo tayari zina 
ushirikiano kwenye sekta 
mbalimbali ikiwemo 
miundombinu ya 
barabara na anga.

Kuhusu mradi wa 
usafirishaji Gesi kutoka 
Tanzania kwenda Kenya, 
alisema kuwa mradi huo 
ni wa kipaumbele kwa 
viongozi Wakuu wa nchi 
hizo mbili na kwamba 
tayari timu za majadilino 
kutoka Kenya na 
Tanzania zimeshaundwa 
na zinaendelea na 
kazi ya kuandaa 
nyaraka mbalimbali 
zitakazowezesha mradi 
huo kusonga mbele.

Aidha, kuhusu 
ushirikiano kwenye 
Jotoardhi alisema 
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Tanzania na Kenya zajadili ushirikiano 
Sekta ya Umeme na Gesi

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (kushoto) na Balozi wa Kenya nchini Tanzania,Mhe. Isaac Njenga (kulia) wakizungumza kuhusu 
ushirikiano wa Tanzania na Kenya katika Sekta ya Gesi na Umeme katika Ofisi za Wizara ya Nishati jijini Dodoma.

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (kushoto) akiwa na 
Balozi wa Kenya nchini Tanzania, Mhe. Isaac Njenga (kulia) mara 
baada ya kumaliza mazungumzo kati yao kuhusu ushirikiano wa 
Tanzania na Kenya katika Sekta ya Gesi na Umeme katika Ofisi za 

Wizara ya Nishati jijini Dodoma.



kuwa, Tanzania 
imeshaanza kuchukua 
hatua mbalimbali za 
kuendeleza vyanzo hivyo 
ikiwemo za upatikanaji 
wa fedha kutoka vyanzo 
vya ndani na nje ya nchi 
na kwamba mtambo 
wa uchorongaji visima 
vya jotoardhi kwa ajili 
ya kuendeleza Jotoardhi 
unatarajiwa kuwasili 
nchini mwezi wa Pili 
mwaka 2023.

Vilevile, alisema 
Tanzania ipo tayari 
kushirikiana na Kenya 
katika kuendeleza 
vyanzo vya umeme 
jadidifu vikiwemo Jua na 
Upepo.

Kuhusu ushirikiano 
katika miradi ya umeme 
vijijini, alisema kuwa, 
ushirikiano huo ni 
muhimu kwani Tanzania 
na Kenya zitaweza 

kubadilishana uzoefu, na 
hivyo kuweza kufikisha 
huduma ya umeme 
vijijini kwa ufanisi zaidi.

Kwa upande wake, 
Balozi wa Kenya nchini 
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Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (kushoto) akizungumza na Balozi wa Kenya nchini Tanzania, 
Mhe.Isaac Njenga (kulia) kuhusu masuala yanayohusu ushirikiano wa Tanzania na Kenya katika Sekta 
ya Gesi na Umeme katika Ofisi za Wizara ya Nishati jijini Dodoma. Wengine Katika picha ni Kamishna wa 
Umeme na Nishati Jadidifu, Eng.Innocent Luoga na Kaimu Kamishna Msaidizi wa Gesi, Eng.Joyce Kisamo.

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (kushoto) akimsikiliza 
Balozi wa Kenya nchini Tanzania, Mhe. Isaac Njenga (kulia) mara 
baada ya kufika katika Ofisi za Wizara ya Nishati jijini Dodoma ili 
kuzungumza masuala yanayohusu ushirikiano wa Tanzania na 

Kenya katika Sekta ya Gesi na Umeme.

Tanzania, alimueleza 
Waziri wa Nishati 
kuhusu nia ya nchi hiyo 
kushirikiana na Tanzania 
katika uendelezaji wa 
nishati ya Jotoardhi 
kwani Tanzania ina 
vyanzo vya kutosha 
kuweza kuzalisha 
umeme kwa kutumia 
Jotoardhi.

Alisema kuwa, Kenya 
tayari imeshapiga hatua 
katika uendelezaji 
wa Jotoardhi kwani 
kwa sasa wanazalisha 
takribani megawati 986 
za umeme kwa kutumia 
nishati hiyo ambayo ni 
asilimia 46 ya umeme  
wote unaozalishwa 
nchini Kenya.

Aidha, Mhe.Balozi 
Isaac Njenga alimueleza 
Waziri wa Nishati kuhusu 
utayari wa Kenya katika 
kutekeleza makubaliano 

ya ushirikiano 
yaliyoingiwa kati ya 
nchi hizo mbili kwenye 
mradi wa usafirishaji 
gesi kutoka Tanzania na 
miradi ya usafirishaji wa 
umeme kwa msongo 
wa kV 400 ambayo 
itawezesha nchi hizo 
mbili kuweza kuuziana 
umeme.

Vilevile, alimueleza 
Waziri wa Nishati kuhusu 
Kenya na Tanzania 
kushirikiana katika 
miradi ya usambazaji 
umeme vijijini hali 
itakayowezesha kila 
nchi kujifunza mbinu za 
mafanikio ya usambazaji 
umeme vijijini.

Kwa upande 
wa Serikali ya 
Tanzania, kikao hicho 
kilihudhuriwa  na 
Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu, 
Mhandisi Innocent 
Luoga na Kaimu 
Kamishna Msaidizi wa 
Gesi, Mhandisi Joyce 
Kisamo

Tanzania na Kenya zajadili ushirikiano 
Sekta ya Umeme na Gesi



Na Teresia Mhagama -
Dodoma

Imeelezwa kuwa 
uwezo wa mitambo 
ya kuzalisha umeme 
iliyoungwa katika 

mfumo wa Gridi ya 
Taifa  umeongezeka 
na kufikia megawati 
1,777.05 mwezi 
Desemba 2022 sawa 
na ongezeko la asilimia 
4.87, ikilinganishwa 
na megawati 1,694.55 
zilizokuwepo hadi kufikia 
mwezi Septemba 2022.

Aidha, katika kipindi 
cha mwezi Julai hadi 
Desemba 2022 jumla 
ya futi za ujazo milioni 
38,172 za Gesi Asilia 
zilizalishwa katika vitalu 
vya Songosongo na 

Mnazi Bay ambapo 
uzalishaji wa Gesi asilia 
umeongezeka kwa 
asilimia 27 ikilinganishwa 
na kipindi Julai-
Desemba, mwaka 2021 
ambapo futi za ujazo 
29,996 zilizalishwa.

Hayo yalielezwa 
tarehe 20 Januari, 2023 
jijini Dodoma wakati 
Wizara ya Nishati 
ikiongozwa na Waziri wa 
Nishati, Mhe. January 
Makamba ilipowasilisha 
kwa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati 
Taarifa ya Wizara kuhusu 
utekelezaji wa Bajeti kwa 
kipindi cha mwezi Julai-
Desemba, 2022.

Waziri wa Nishati, 
alisema kuwa, ongezeko 
la uwezo wa mitambo 
hiyo ya kuzalisha umeme 

iliyoungwa katika mfumo 
wa gridi limetokana 
kuingizwa katika Gridi 
ya Taifa megawati 90 za 
umeme zinazozalishwa 
katika Kituo cha Kinyerezi 
I Extension.

Aidha, alisema 
kuwa, uwezo wa 
kuzalisha umeme kwa 
mitambo ambayo 
haijaunganishwa katika 
Gridi ya Taifa umefikia 
megawati 39.302 na 
hivyo kufanya jumla 
ya uwezo wa mitambo 
ya kuzalisha umeme 
nchini kufikia megawati 
1,816.352 ikilinganishwa 
na megawati 1,733.38 
zilizokuwepo mwaka 
2021/2022 sawa na 
ongezeko la asilimia 4.89.

Kuhusu kuongezeka 
kwa uzalishaji wa 

Gesi asilia alisema 
kuwa “ongezeko hili 
limetokana na ufungaji 
wa kompresa tatu katika 
Kitalu cha Songosongo 
ambazo zimeongeza 
mgandamizo na 
msukumo wa Gesi 
kutoka kisimani na sasa 
wastani wa futi za ujazo 
milioni 240 zinazalishwa 
kwa siku kutoka katika 
vitalu vya Songosongo 
na Mnazi Bay.

Gesi hiyo 
inayozalishwa, 
inatumika kwa matumizi 
mbalimbali ikiwemo 
majumbani, kwenye 
Taasisi, magari na 
uzalishaji wa wastani wa 
asilimia 62 ya umeme wa 
Gridi ya Taifa. 

Kwa upande wake, 
Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati pamoja na 
kuishukuru Wizara kwa 
kuwasilisha utekelezaji 
wa Bajeti yake, alitoa 
maelekezo mbalimbali 
yatakayosaidia 
kutekeleza bajeti hiyo 
kwa ufanisi zaidi.

Katika kikao hicho 
na Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na 
Madini, Wizara pia ilieleza 
utekelezaji wa miradi 
mbalimbali inayoendelea 
kutekelezwa ikiwemo ya 
uzalishaji, usafirishaji na 
usambazaji wa nishati ya 
Gesi na Umeme mijini na 
vijijini.

Kikao hicho 
kilihudhuriwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Wakili 
Stephen Byabato pamoja 
na watendaji wengine 
kutoka Wizara ya Nishati 
na Taasisi zilizo chini ya 
Wizara.
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Uzalishaji wa Umeme na 
Gesi Asilia waongezeka

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba akizungumza wakati Wizara ya Nishati ilipowasilisha kwa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, taarifa ya Wizara kuhusu utekelezaji wa Bajeti kwa 

kipindi cha mwezi Julai-Desemba, 2022 jijini Dodoma.
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Waziri wa Nishati, Mhe. 
January Makamba 
akizungumza wakati Wizara 
ya Nishati ilipowasilisha kwa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Nishati na Madini, taarifa 
ya Wizara kuhusu utekelezaji 
wa Bajeti kwa kipindi cha 
mwezi Julai-Desemba, 
2022. Wa kwanza kushoto 
ni Naibu Waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato 
na wengine ni watendaji 
kutoka Wizara ya Nishati na 
Taasisi zilizo chini ya Wizara.

Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati 
na Madini, Mhe.
Dunstan Kitandula 
akizungumza mara 
baada ya Wizara ya 
Nishati kuwasilisha 
kwa Kamati hiyo 
utekelezaji wa 
Bajeti ya Wizara ya 
Nishati kwa kipindi 
cha mwezi Julai-
Desemba, 2022 jijini 

Dodoma. 

Mkurugenzi wa Sera na Mipango kutoka Wizara ya Nishati, Petro 
Lyatuu (aliyesimama)  akitoa taarifa kuhusu utekelezaji wa Bajeti ya 
Wizara ya Nishati kwa kipindi cha mwezi Julai-Desemba, 2022 kwa 
Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini 
jijini Dodoma. Wengine katika picha ni watendaji kutoka Wizara ya 

Nishati na Taasisi zilizo chini ya Wizara.

Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Mhandisi 
Hassan Saidy akizungumza wakati Wizara ya Nishati ilipowasilisha 
kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, taarifa ya 
Wizara kuhusu utekelezaji wa Bajeti kwa kipindi cha mwezi Julai-
Desemba, 2022. Wa Pili kutoka kushoto ni Waziri wa Nishati. Mhe. 
January Makamba na wa kwanza kushoto ni Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili Stephen Byabato, wengine ni watendaji kutoka 

Wizara ya Nishati na Taasisi zilizo chini ya Wizara.



Na.Godfrey Mwemezi-
Dodoma

Waziri wa 
Nishati, Mhe. 
January 
Makamba 

amesema kuwa 
serikali inaendelea na 
jitihada mbalimbali 
za kupata wawekezaji 
watakaojenga Ghala kuu 
la kupokelea mafuta kwa 
pamoja ili kuwezesha 
nchi kuwa na uhakika 
zaidi wa upatikanaji wa 
mafuta.

Makamba aliyasema 
hayo tarehe 19 Januari, 
2023, wakati Wizara ya 
Nishati ikitoa taarifa 
ya mwenendo wa 
upatikanaji wa mafuta 
nchini kwa wajumbe 
wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Nishati na 
Madini jijini Dodoma.

Alisema kuwa, 
uwepo wa ghala hilo 
utawezesha shehena 
kubwa za mafuta 
kupakuliwa kwa haraka 
na hivyo kupunguza 
gharama za uagizaji, 
ucheleweshaji wa meli 
na kuendelea kuleta 
unafuu wa bei za bidhaa 
za mafuta nchini.

“Serikali imeanza 
kutumia ghala la TIPER 
kwa ajili ya kupokea 
mafuta ya dizeli 
yanayoingia nchini 
kupitia bandari ya Dar 
es Salaam kwa lengo la 
kupunguza muda wa 
kupokea mafuta hayo 
kutoka katika meli. 
Alisema Makamba

Alieleza kuwa, Serikali 
itajenga pia gati kubwa 
la kupokea mafuta ya 
petroli na kuboresha 
gati kubwa la kupokea 

mafuta ya dizeli.
Gati hizo zitaakisi 

mahitaji ya sasa na 
miaka ya baadaye 
ikiwemo kujenga gati 
kubwa lenye mabomba 
ya kupakua mafuta na 
kuwezesha kupokea meli 
kubwa zenye uwezo wa 
kubeba tani 100,000 za 
petroli, tani 200,000 za 
dizeli na tani 40,000,000 
za gesi ya mitungi (LPG).

Aliongeza kuwa, 
Serikali itaendelea 
kufuatilia mwenendo 
wa bei ya mafuta  
katika soko la dunia na 
gharama za uagizaji ili 
kuweza kuchukua hatua 
stahiki zitakazopunguza 
makali ya bei kwa 
wananchi na katika 
uchumi wa nchi.  

Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo, Mhe.
Dunstan Kitandula 

aliipongeza Serikali 
kwa hatua mbalimbali 
zinazochuliwa katika 
shughuli za upatikanaji 
wa mafuta nchini pamoja 
na unafuu wa bei za 
bidhaa za mafuta katika 
soko la ndani.

Kikao hicho 
kilihudhuriwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Wakili 
Stephen Byabato, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Mha.Felchesmi 
Mramba, pamoja na 
watendaji wengine 
kutoka Wizara ya Nishati, 
Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA), 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC), 
Kampuni ya kuhifadhi 
mafuta ya TIPER  pamoja 
na Wakala wa Uagizaji 
Mafuta kwa Pamoja 
(PBPA).
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SERIKALI KUENDELEA KUBORESHA 
MAGHALA YA KUHIFADHI MAFUTA-MAKAMBA

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (kushoto) akizungumza wakati Wizara ya Nishati ilipotoa taarifa ya mwenendo wa upatikanaji 
wa mafuta nchini kwa wajumbe wa Kamati ya kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini Jijini Dodoma.
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Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Mhe. Dunstan Kitandula (wa kwanza kushoto), akiwasikiliza wajumbe 
wakati Wizara ya Nishati ilipotoa taarifa ya mwenendo wa upatikanaji wa mafuta nchini kwa wajumbe wa Kamati ya kudumu ya Bunge 

ya Nishati na Madini Jijini Dodoma.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (wa kwanza kushoto), akiwa na Katibu Mkuu Wizara ya Nishati, Mha. Felchesmi Mramba 
(wa pili kulia), wakifuatilia hoja  mbalimbali za Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, wakati Wizara ya Nishati 

ilipotoa taarifa ya mwenendo wa upatikanaji wa mafuta nchini kwa wajumbe hao, bungeni Jijini Dodoma.



Na.Timotheo Mathayo–
Dodoma

 

Waziri wa 
Nishati, 
Mhe. 
January 

Makamba amesema 
kuwa hali ya 
miundombinu ya 
kusafirisha na kusambaza 
umeme nchini 
imeendelea kuimarika na 
kuwezesha upatikanaji 
wa umeme wa uhakika 
kwa wateja.

Makamba aliyasema 
hayo tarehe 18 Januari, 
2023, wakati Wizara ya 
Nishati ikitoa taarifa ya 
hali ya umeme nchini 
kwa wajumbe wa Kamati 

ya Kudumu ya Bunge ya 
Nishati na Madini jijini 
Dodoma.

Makamba alisema 
kuwa, Serikali 

imeendelea kutenga 
bajeti kwa ajili ya 
matengenezo ya 
miundombinu ya 
Umeme na kujenga 
miundombinu mipya 
ambapo katika mwaka 
wa fedha 2022/23, 
jumla ya shilingi bilioni 
711.56 zitatumika kwa 
kazi husika zikijumuisha 
shilingi bilioni 400 za 
kuimarisha Gridi.

 “Kupitia 
miundombinu 
hiyo,Tanesco imeweza 
kuunganishia wateja 
wapya 331,034 ndani 
ya miezi sita kuanzia 
Julai, 2022 hadi 
Desemba, 2022 sawa 
na asilimia 166 ya lengo 

la kuunganisha wateja 
wapya 200,000 katika 
kipindi hicho. Alisema 
Makamba

Alisema kuwa, 
kuvuka kwa lengo 
hilo kumetokana na 
kuanzishwa kwa mfumo 
mpya wa maombi ya 
umeme wa Nikonekt 
pamoja na utekelezaji 
wa miradi ya umeme 
vijijini na kufanikisha 
kufikia wateja 4,173,130 
ikilinganishwa na wateja 
3,655,534 waliokuwepo 
kufikia mwezi Januari, 
2022 sawa na ongezeko 
la asilimia 13.47.

Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo, Mhe.
Dunstan Kitandula 
aliipongeza Serikali 
kwa hatua mbalimbali 
inazozichukua ili 
kuhakikisha hali ya 
miundombinu ya 
kusambaza na kusafirisha 
umeme nchini 
inaendelea kuimarika 
pamoja na uzalishaji wa 
umeme.

Kikao hicho 
kilihudhuriwa pia Naibu 
Waziri wa Nishati, Wakili 
Stephen Byabato, 
Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu, Mha.
Innocent Luoga pamoja 
na watendaji wengine 
kutoka Wizara ya Nishati, 
Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
pamoja na Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA).
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MIUNDOMBINU YA UMEME NCHINI IMEIMARIKA

Waziri wa Nishati, Mhe. January Makamba (kushoto) akizungumza wakati Wizara ya Nishati ilipotoa 
taarifa ya hali ya Uzalishaji, Usafirishaji na Usambazaji wa umeme nchini kwa wajumbe wa Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini jijini Dodoma.

Kikao hicho 
kilihudhuriwa pia 
Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili 

Stephen Byabato, 
Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu, 

Mha.Innocent 
Luoga pamoja na 

watendaji wengine 
kutoka Wizara ya 
Nishati, Shirika la 
Umeme Tanzania 

(TANESCO) pamoja 
na Wakala wa Nishati 

Vijijini (REA).
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Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Mhe. Dunstan Kitandula (wa kwanza kushoto), akizungumza wakati 
Wizara ya Nishati ilipotoa taarifa ya hali ya Uzalishaji, Usafirishaji na Usambazaji wa umeme nchini kwa wajumbe wa Kamati ya kudumu 

ya Bunge ya Nishati na Madini Jijini Dodoma.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (wa kwanza kushoto) akifuatilia hoja mbalimbali za wajumbe, wakati Wizara ya Nishati 
ilipotoa taarifa ya hali ya Uzalishaji, Usafirishaji na Usambazaji wa umeme nchini kwa wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 

Nishati na Madini jijini Dodoma.



JARIDA HILI LA MTANDAONI HUTOLEWA NA KITENGO
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